Con sinh ra sau khi bố mẹ ly hôn có được coi là con chung không?

Theo quy định tại Nghị định 70/2001/NĐ-CP, con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân hoặc con được sinh ra trong vòng 300 ngày kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án xử cho vợ chồng ly hôn có hiệu lực pháp luật được xác định là con chung của hai người(Điều 21).

Trong trường hợp bố hoặc mẹ không nhận đứa trẻ là con chung của hai người thì phải có chứng cứ và được Tòa án xác định.

Bố hoặc mẹ của đứa trẻ có thể tự mình (hoặc đề nghị Tòa án) tiến hành giám định gen của đứa trẻ hoặc đưa ra các chứng cứ khác để chứng minh đứa trẻ không phải là con mình. Kết quả giám định gen và các chứng cứ khác cùng với yêu cầu của bố hoặc mẹ sẽ được Tòa án xem xét và quyết định.

Lưu ý:

Chỉ có quyết định của Toà án là có hiệu lực cao nhất trong việc xác định con chung hay con riêng trong giai đoạn này. Cho dù người vợ có thể lập giấy khai sinh cho con tại cơ quan có thẩm quyền và không xác nhận đó là con chung thì người chồng vẫn có quyền yêu cầu Toà án xem xét xác định là con chung, và ngược lại.

Văn bản pháp luật:

1.     Luật Hôn nhân và gia đình được Quốc hội thông qua ngày 9/6/2000 (gọi tắt là Luật Hôn nhân và gia đình);

2.     Nghị định 70/2001/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03/10/2001 quy định chi tiết thi hành Luật Hôn nhân và gia đình (gọi tắt là Nghị định 70/2001/NĐ-CP).


  Các tin khác
Nguyễn Vũ Kỳ
Cao Thị Đoan
Những người được sinh con thứ ba
Chỉ được coi là vợ chồng khi có đăng ký kết hôn
Người vợ đang có thai vẫn có quyền yêu cầu ly hôn
Ai là người có quyền yêu cầu Toà án hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên?
Mẹ tôi có đăng ký kết hôn với cha tôi vào năm 1971, được chế độ cũ cấp giấy hôn thú ....Cho tôi hỏi mẹ tôi có quyền yêu cầu TAND xử hủy hôn nhân trái pháp luật của cha tôi với bà vợ sau không? Nếu chia tài sản của cha tôi thì mẹ tôi có dược chia phân nửa tài sản không? Bà vợ sau của cha tôi có được chia hay được thừa kế tài sản của cha tôi không?
Anh trai mất, luật pháp có cho tôi lấy chị dâu?
luat15
BẢN ĐỒ TRỰC TUYẾN
TIN NỔI BẬT


Trụ sở chính
P411 Tầng 4 Toà nhà số 5 Lý Tự Trọng
P. Hoàng Văn Thụ, Q. Hồng Bàng, TP. Hải Phòng
Điện thoại: 0225.3810224
Email: congtyluat1.5@gmail.com
Website: congtyluat1-5.vn

Văn Phòng phía Nam
109/10 Nguyễn Văn Quỳ,
Quận 7, TP Hồ Chí Minh
Mobile: 0909. 109 567 (Mr. Dũng)
Email: phungtuandung85@gmail.com
xo polyester tiếng anh trẻ em bé học tiếng anh